Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: AI. VS Corel Draw (พักนี้พวกเรา เหงาไม่ค่อยมีหัวข้อใหม่เลยหาเรื่องถาม)  (อ่าน 8808 ครั้ง)

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
ถามว่า ทำไมวงการ กราฟฟิก ป้าย ถึงนิยมใช้ AI กันมากกว่า Corel Draw มันมีข้อแตกต่างกันยังงัย เพราะเราถนัดเจ้า Corel Draw มากกว่าใช้มานาน ตัวนี้  AI  ก็พอใช้เครื่องมือ ได้ไม่กี่อย่าง เพื่อน ๆพีๆ คิดว่ายังัยครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
อ้าวหรอครับ!!
กระผมเห็นหลาย ๆ ร้านมักจะใช้ Corel Draw
ไหนจะ injet
ไหนจะตัดสติ๊กเกอร์

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
เมื่่อก่อนเห็นร้านทั่ว ๆ ไปส่วนใหญ่นิยมใช้ CorelDraw กัน...
แต่เดี๋ยวนี้กลับเห็นใช้ Illustrator มากกว่าแฮะ!...

ความสามารถด้านสิ่งพิมพ์ของทั้ง 2 โปรแกรมที่มีอยู่ทุกวันนี้ก็เหลือเฟือแล้วครับ...
อยู่ที่ความถนัด และสิ่งแวดล้อมของนักออกแบบแต่ละท่านมากกว่า...

zeencool

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นผมน่ะ
ใช้มันทั้งสองอันนั่นแหละ
แล้วแต่งาน

ยกตัวอย่างเช่น ผมทำโลโก้ สนง.แห่งหนึ่ง  ผมใช้ CRD ทำพวกลายเส้นโลโก้ แต่ตอนที่ทำตัวโค้ง ๆผมใช้ AI ทำเพราะ สระมันไม่โดดไปไหน ไม่เหมือน CRD 

อ่าวแล้วทำไม  ไม่ทำใน AI ทั้งหมดเลยหล่ะ
ก็เพราะว่า ผมคิดว่าใช้เส้นของ CRD  ละเอียดกว่าอิลาสเยอะเลยสั่งได้ดั่งใจ คุณอาจจะว่า AI ก็ทำได้ใช่ป่ะแต่ผมคิดว่าไม่เท่า CRD หรอก

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

HaLoPhO

ผมใช้แต่คอเรล  แต่ลูกค้าเซฟแต่งาน อิลาส มาให้ เซงงงงงง

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
ผมก็ใช้แต่ CorelDRAW  ครับ
ผมก็รู้จักคนในวงการไม่ค่อยมาก จะพูดว่า คนส่วนใหญ่ใช้โปรแกรมอะไร ก็ไม่รู้เหมือนกัน

ที่แน่ๆ สมาชิกในบอร์ด CorelDRAW ใช้ เป็นทุกคน
ลองถามๆจากหลายๆคนเห็นบอกว่า CorelDRAW ใช้ง่าย หัดง่าย เข้าใจง่าย
คือสามารถฝึกได้ด้วยตัวเองไม่ต้องมีคู่มือยังได้เลย แตะๆเขี่ยๆนิดหน่อย เข้าใจหลักการก็ไปได้เลย

ที่นี่ก็อยู่ที่ไอเดีย ว่าใครจะใช้งานยังไง  เรารวมตัวกันไว้ใครมีเทคนิคอะไรก็แชร์กัน
น่าจะใช้งานได้คุ้มค่าขึ้น

แต่ถ้าเราเป็น AI ด้วยก็ดี  ถ้ามีเวลา เราก็ลองศึกษาดู ชอบตัวไหนก็ลุยเลย
และถ้าเกิดชอบ CorelDRAW แนะนำให้สมัครสมาชิก HardCorelDRAW
จะมีfile ที่ทำแจก แล้วก็ปรึกษาปัญหาการใช้ได้ สมาชิกจะแวะเวียนเข้ามาตอบให้ตลอด

pang

Ai. & Cdr. เป็นเพื่อนกันครับ  ;D เเล้วเเต่ใครจะถนัดใช้
ส่วนผม ใช้ Cdr X4 ครับ มีบ้างที่ใช้ Ai CS3

witawas

สงสัยผมจะใช้เปลืองมาก ผมใช้4 โปรแกรมเลย 1 Freehand 2.Illustrator 3.CorelDraw
และ4.Photoshop  เอามาประยุกต์ใช้กันหมด
[/img]

นี่ก็เริ่มจากฟรีแฮนด์ทำตัวอักษรโค้งแล้วมาลงเงาในคอดอแล้วตบแต่งนิดหน่อยในอิลาส สุดท้ายใส่รูปที่โฟโตชอฟ

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
หลายขั้นไปหน่อยแฮ่ะ
อิลาสตัวเดียวก็จบได้แล้วเน้อ
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

witawas

อิๆ ผมเอามันส์ไว้ก่อน แต่ทำเงาให้มีมิติเนี่ย ทำในอิลาสได้เหรอ เครื่องมืออะไรอ้ะ

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
เงาตรงใหนคับ

ขนาดอันนี้ยังใช้แค่อิลาสอย่างเดียวเอง

แต่ว่าสุดท้ายมันก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนล่ะนะ
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

• Level 4
  • **
  • Like 25
งานนี่ก็ฝีมือ k.Thanaban สมาชิกใน Board เรานี่แหละครับ...

• Level 4
  • **
  • Like 25
ขึ้นอยู่ความถนัดของผู้ใช้แหละครับ...

แอบโชว์งานนิดนึง  :-[ ... หลังจากสลายไปพร้อมกับ Server เก่า :P ...
สัปดาห์ก่อนไปเห็นเวปต่างประเทศเอางานเราไปโชว์เป็น Inspiration...
ก็รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาหน่อย... ว่าจะหาเวลาว่างมานั่งวาดงานใหม่ ๆ บ้าง...

witawas

[/img]
แต่งานที่นำมาให้ชม ซู๊ดหยอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 02:58:24 PM โดย witawas »

zeencool

คำถามนี้เหมือนกับถาม ว่า  ไก่กับไข่  อันไหนเกิดก่อนกันเลย

witawas

เ้หมือนยังไง อธิบายที ผมถามว่า ทำเงาให้มีแสงเงาแบบมีมิติเนี่ย ผมใช้เครื่องมือ interactive extude tool
ทำในคอเรล ดรอ แต่ในอิสัส ใช้เครื่องมืออะไรทำ แล้วไปเกี่ยวกะไก่กะไข่ตอนไหนไม่รุ

• Level 4
  • **
  • Like 25
ไปที่ Menu bar > Effect > 3D > Extrude & Bevel...
Effect จะใช้คู่กับ Appearance (คล้าย Layer ของ Effect) ครับ...

witawas

ขอบคุณครับผม ผมใช้ v.10 ไม่เห็นมีครับ

• Level 4
  • **
  • Like 25
มีตั้งแต่ CS2 ขึ้นไปครับ... ถ้าต่ำกว่านั้นต้องไปหา Plug-in ใช้เอา...
แต่ว่ายังใช้ Ver.10 อยู่อีกเหรอครับ... เกือบ 10 ปีแล้วนะ...  :'(

zeencool

เ้หมือนยังไง อธิบายที ผมถามว่า ทำเงาให้มีแสงเงาแบบมีมิติเนี่ย ผมใช้เครื่องมือ interactive extude tool
ทำในคอเรล ดรอ แต่ในอิสัส ใช้เครื่องมืออะไรทำ แล้วไปเกี่ยวกะไก่กะไข่ตอนไหนไม่รุ

โทษทีผมหมายถึง  AI. VS  Corel Draw ครับ

ถ้าเป็นไปได้น่ะ ผมจะซื้อโปรแกรมเมอร์ สองกลุ่มนี้มาตั้งเป็นบริษัทใหม่ แล้วเขียน โปรแกรมที่ทำได้ทุกอย่างที่ สอง โปรแกรมนี้ทำได้ อ่ะ (แค่คิดเล่น ๆ อย่างจริงจังไป เด๋วจะ เครียด)

witawas

โปรแกรมมิมากิ ไฟน์คัทมันแถมมาให้ เลยใช้ไปเรื่อยๆครับ

kusamas

อิลาส 10 ก็ทำได้ครับ ส่วนที่ว่าจะทำให้อิ่มให้เนียนนวลนิ่มแค่ใหนก็ปรับเอาเถอะครับ
ทำไมผมแนบรูปไม่ได้ ตามไปดูเองแล้วกันครับ
http://image.free.in.th/show.php?id=a7cf97a3b270169607903b46e156562c

©HardcoreGraphic.com All rights reserved