Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง ทำกราฟิคบนเครื่อง PC ค่ะ  (อ่าน 5678 ครั้ง)

mayday_888

• บุคคลทั่วไป
ขอสอบถามเรื่อง ทำกราฟิคบนเครื่อง PC ค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 03:59:29 PM »
ปกติทำอาร์ตเวิร์คที่อ๊อฟิสโดยใช้เครื่อง Mac  แต่จะกำลังตัดสินใจว่าจะซื้อเครื่องเพื่อไปใช้ทำงานที่บ้านค่ะ ถ้าจะใช้ PC ทำกราฟิคจะมีปัญหาอะไรบ้างมั๊ยคะ และจะต้องลงโปรแกรมอะไรเพื่อแก้ไขคะ (โปรแกรมหลักที่ใช้งาน Ps/ID/Ai/Acrobat) ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
Re: ขอสอบถามเรื่อง ทำกราฟิคบนเครื่อง PC ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 04:02:48 PM »
ไม่มีปัญหาอะไรครับ ปกติทุกอย่าง
ตอนนี้จำนวนคนใช้พีซีทำกราฟฟิกน่าจะมากกว่าแมกแล้วมั้ง
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Re: ขอสอบถามเรื่อง ทำกราฟิคบนเครื่อง PC ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 05:33:59 PM »
ผมใช้ CS4 บน Notebook PC ก็ทำงานได้ปรกติดีครับ... ไม่ติดขัดอะไร...

ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ใช้ Windows 7 64bit กับ CS4 ขึ้นไปครับ...
ใส่ Ram เยอะ ๆ หน่อย... ใช้งานได้เสถียรดีมาก ๆ ไม่แพ้ OSX เลยล่ะครับ...

6sign

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 05:40:57 PM »
ใช้ได้เหมือนกันครับ อยู่ที่ความถนัดมากกว่า
เลือกเสป็คให้เหมาะ เน้นประมวลผลและความเสถียร
เอาจอที่แสดงผลดีๆหน่อย

mayday_888

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:44:35 AM »
ถ้าใช้ CS4 แล้วปัญหา วรรณยุกต์ลอย และ ตัดคำแต่ละบบรทัด ไม่เป็นปัญหาแล้วใช่ไหมคะ
(เข้าใจถูกต้องรึเปล่าค่ะ --*)

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:06:11 AM »
ปัญหานั้นมาเป็นที่ฟร้อนไม่ใช่ที่เครื่อง
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

ruxstudio

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:03:42 AM »
ถ้าใช้ CS4 แล้วปัญหา วรรณยุกต์ลอย และ ตัดคำแต่ละบบรทัด ไม่เป็นปัญหาแล้วใช่ไหมคะ
(เข้าใจถูกต้องรึเปล่าค่ะ --*)

ตั้งแต่ CS มันใช้ font unicode แล้วไม่มีปัญหาแล้วครับ

sumrittv

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:10:17 PM »
ดูจากความเข้าใจเรื่องคอมของน้องแล้วผมว่าหา Mac มือสอง ดีกว่า (ถ้าติดเรื่องงบ) ปัญหาที่คุณต้องเจอไม่ใช่เรื่องการใช้งานโปรแกรม Graphic  แต่ต้องไปสู้รบปรบมือกับการใช้ PC และระบบการใช้งานต่างๆ รวมถึงการเอาตัวรอดจากไวรัสวายร้าย (ตัวผมเองว่าเชี่ยวๆแล้ว ยังเอาตัวไม่ค่อยรอดเลยครับ)

mayday_888

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 03:37:09 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ... ^^

ruxstudio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:44:53 PM »
ดูจากความเข้าใจเรื่องคอมของน้องแล้วผมว่าหา Mac มือสอง ดีกว่า (ถ้าติดเรื่องงบ) ปัญหาที่คุณต้องเจอไม่ใช่เรื่องการใช้งานโปรแกรม Graphic  แต่ต้องไปสู้รบปรบมือกับการใช้ PC และระบบการใช้งานต่างๆ รวมถึงการเอาตัวรอดจากไวรัสวายร้าย (ตัวผมเองว่าเชี่ยวๆแล้ว ยังเอาตัวไม่ค่อยรอดเลยครับ)

แม็คมือสอง เนี่ย ผมอยากรู้จังว่า ใครเคยซื้อใช้บ้างครับ
อยากรู้ว่าต้องดูอะไรบ้าง...กลัว ซื้อมาใช้ได้ แป้บเดียว งานงอก

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:21:10 PM »
ไม่เคยซื้อ มือสองน่ะ แต่คิดว่าดูไม่ยากเท่าไหร่ ตรวจสอบสภาพภายนอกโดยทั่วไป จอ, แบต ฯลฯ
S/N ให้ตรงกับรุ่น/กล่อง/ใบรับประกัน ถ้าตัวเครื่องเดิมๆ แบบที่ไม่ได้มีการอัพเกรดเพิ่มก็ง่ายหน่อย
ร่องรอยการงัดแงะ พวกอุปกรณ์ภายในอย่าง HDD, RAM, Disc ทางแอปเปิ้ลมักจะเลือกใช้ไม่กี่ยี่ห้อ
และตรวจสอบจากระบบ หรือโปรแกรมที่อยู่ในเครื่อง อีกสารพัดวิธีครับ ราวๆ สิบ-ยี่สิบนาทีก็เรียบร้อย

sumrittv

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 02:43:57 AM »
ผมเนี่ยแหละ... Mac 3 ตัวสุดท้ายที่ผมใช้ เป็นมือสองถึง 2 ตัว

- ตัวแรกซื้อ iMac 500 สีน้ำเงินใสกิ๊ก ซื้อมา 6,500.- ใช้ได้ 2-3 ปี หาเงินได้เป็นแสน
• ที่ซื้อเพราะใช้ Notebook PC อยู่ แล้วก็อยู่ๆก็เจ๊งเปิดไม่ขึ้น ซะงั้น! ร้านก็ซ่อมไม่ไหว ....งานสำคัญหายไปช่วงเหตุการณ์นั้น ทุกวันนี้ลูกค้ายังถามถึงงานชิ้นนี้อยู่เลย ยังเซ็งไม่หาย
(อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวเฉพาะผมนะ คนอื่นๆคงแตกต่างกันไป)

- ตัวปัจจุบัน Macbook Alu. ซื้อมา 25,000.- เมื่อปีที่แล้ว แค่...เดือนแรกก็คุ้มทุนแล้ว
ซื้อปุ๊บมาเช็ค serial ของหายในเน็ตทันที เกรงว่าเป็นของขโมยมา (อันนี้สำคัญ)
• ที่ซื้อตัวนี้ก็เพราะว่าก่อนหน้านี้ไปซื้อ Notebook PC ยี่ห้อนึง Core i3 การ์ดจอแยก 1 GB Ram 2GB กะทำงานชิลล์ๆ แต่ก็ไม่สะใจตัวเอง เดินๆในห้างเห็น Macbook Alu. ก็เลยตัดสินใจ ณ วินาทีนั้นเลย

ออฟไลน์ maskstudio

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
    • รับออกแบบโลโก้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 02:28:13 PM »
ทำงานบน PC ไม่น่ามีปัญหานะครับผมเองก็ใช้อยู่ แต่ว่า สีอาจจะมีเพี้ยนบ้างเล็กน้อย  ;D

sumrittv

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:05:26 PM »
นับย้อนไป ผมก็ใช้ PC มือสองหลายตัว 555+ งั้นก็คงเป็นลักษณะเฉพาะของผมแล้วครับ (ห้ามเอาเยี่ยงอย่าง)  :P

shooter

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 07:15:55 PM »
แมคยังใช้ CPU ของ intel

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:11:13 PM »
Apple คัดเอาของเกรดดีมาใช้กับผลิตภัณฑ์...
ทำให้อายุการใช้งานยาวนานกว่า PC ประกอบทั่วๆ ไป...
ผมมี Mac SE30 อายุเกือบ 20 ปีก็ยังเปิดใช้งานได้อยู่เลยครับ...
แต่ยังก็อยู่กับพฤติกรรมของ User อยู่ดีแหละครับ...

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 01:38:41 PM »
Apple คัดเอาของเกรดดีมาใช้กับผลิตภัณฑ์...

ถึงกระนั้นก็ตาม....แต่ปัจจุบันนี้โรงงานผลิตในจีนก็พร้อมที่จะเล่นตุกติกตลอดเวลา
ในหลายๆ รุ่นที่ผ่านมาก็มีการใช้ของเทียบเท่าแทน เช่นอะไหล่ชิ้นเล็กๆ (บนเมนบอร์ด)
และก็หลุด QC มาได้ เพราะไม่แสดงอภินิหารในช่วงแรก แต่พอใช้ไปสักระยะ (ราว 1-2 ปี)
กว่าจะทราบถึงปัญหาในด้านอายุการใช้งาน ถึงตอนนั้นทางแอปเปิ้ลก็มักจะแอบออกมายอมรับ
อย่างเงียบๆ ต้องค้นข้อมูลเองถึงจะเจอว่าทางแอปเปิ้ลจะรับผิดชอบเปลี่ยนเครื่อง และซ่อมให้ฟรี
ทั้งๆ ที่ลูกค้า register ผ่านทางเวปโดยตรง ทั้งๆ ที่มีอีเมล์ลูกค้า และข้อมูลของเครื่องที่ลูกค้าใช้
วันที่ซื้อ/รุ่น/SN แม่งมีหมด แต่ไม่เคยสักครั้งหรอก ที่จะส่งข้อมูลมาแจ้งให้ทราบว่ามีการรับผิดชอบ

แถมยังต้องรื้อเข้าไปลึกๆ ถึงจะเจอ เหมือนจะรับผิด แต่ดูแล้วยังไงๆ ก็จงใจปกปิดชัดๆ
บางเรื่องถึงขนาดที่ว่าทางแอปเปิ้ลไทยแลนด์ หรือแอปเปิ้ลแคร์ในประเทศนั้นๆ เองก็
ยังไม่ทราบข้อมูลเสียด้วยซ้ำ กว่าจะได้รู้ทางผู้บริโภคก็มักจะรับไปเต็มๆ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved